Bawo ni a ṣe le yan waya litz ti o tọ?

Yíyan wáyà litz tó tọ́ jẹ́ ìlànà tó wà nílẹ̀. Tí irú èyí tí kò tọ́ bá ṣẹlẹ̀, ó lè yọrí sí àìṣiṣẹ́ dáadáa àti ìgbóná jù. Tẹ̀lé àwọn ìgbésẹ̀ wọ̀nyí láti ṣe yíyàn tó tọ́.

Igbesẹ 1: Ṣàlàyé Igbohunsafẹfẹ Iṣiṣẹ Rẹ

Èyí ni ìgbésẹ̀ pàtàkì jùlọ. Wáyà Litz ń gbógun ti “ipa awọ ara,” níbi tí ìṣàn ìgbóná gíga ti ń ṣàn lórí ìta adarí kan ṣoṣo. Ṣàwárí ìgbóná ìgbóná ìpìlẹ̀ tí o ń lò (fún àpẹẹrẹ, 100 kHz fún ìpèsè agbára ìyípadà-mode). Ìwọ̀n ìlà ọ̀kọ̀ọ̀kan okùn kọ̀ọ̀kan gbọ́dọ̀ kéré sí jíjìn awọ ara ní ìgbóná ìgbóná rẹ. A lè ṣírò jíjìn awọ ara (δ) tàbí kí a rí i nínú àwọn tábìlì orí ayélujára.

Fún eàpẹẹrẹ: Fún iṣẹ́ 100 kHz, jíjìn awọ ara nínú bàbà jẹ́ nǹkan bí 0.22 mm. Nítorí náà, o gbọ́dọ̀ yan wáyà tí a fi okùn ṣe tí ó kéré sí èyí (fún àpẹẹrẹ, 0.1 mm tàbí AWG 38).

Igbese 2: Pinnu Ohun ti a beere lọwọlọwọ (Iwọn titobi)

Wáyà náà gbọ́dọ̀ gbé ìṣàn omi rẹ láìsí ìgbóná púpọ̀. Wá ìṣàn omi RMS (root mean square) tí àwòrán rẹ ń béèrè fún. Àpapọ̀ agbègbè ìkọjá gbogbo àwọn okùn tí a para pọ̀ ló ń pinnu agbára ìṣàn omi náà. Gígùn gbogbogbò tí ó tóbi jù (nọ́mbà AWG tí ó kéré sí 20 àti 30) lè gba ìṣàn omi púpọ̀ sí i.

Fún eàpẹẹrẹ: Tí o bá nílò láti gbé 5 Amps, o lè yan wáyà litz kan pẹ̀lú agbègbè ààlà gbogbo tí ó dọ́gba pẹ̀lú wáyà AWG 21 kan ṣoṣo. O lè ṣe èyí pẹ̀lú àwọn okùn 100 ti AWG 38 tàbí 50 ti AWG 36, níwọ̀n ìgbà tí ìwọ̀n okùn láti inú Ìgbésẹ̀ 1 bá tọ́.

Igbesẹ 3: Ṣayẹwo Awọn Ni pato Ti ara

Wáyà náà gbọ́dọ̀ wọ inú ohun èlò rẹ kí ó sì wà láàyè. Ṣàyẹ̀wò Ìwọ̀n Òde. Rí i dájú pé ìwọ̀n ìpele tí a ti parí náà bá ara rẹ̀ mu nínú fèrèsé àti bobbin rẹ. Ṣàyẹ̀wò Irú Ìdènà. Ṣé ìdènà náà jẹ́ ìwọ̀n otútù iṣẹ́ rẹ (fún àpẹẹrẹ, 155°C, 200°C)? Ṣé ó ṣeé so? Ṣé ó nílò láti le fún ìyípo aládàáṣe? Ṣàyẹ̀wò Ìyípadà. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ okùn túmọ̀ sí ìyípadà tó pọ̀ sí i, èyí tó ṣe pàtàkì fún àwọn àpẹẹrẹ ìyípo tó rọ̀.Ṣàyẹ̀wò irú wáyà litz, wáyà litz ipilẹ̀, wáyà litz tí a fi síṣẹ́, wáyà litz tí a fi teepu sí, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.

Tí o kò bá tíì mọ ohun tí o fẹ́ yan, jọ̀wọ́ kàn sí ẹgbẹ́ wa fún ìrànlọ́wọ́.


Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹsàn-án-09-2025