Ayẹyẹ Ọkọ̀ Ojú Omi Dragoni, tí a tún mọ̀ sí Ayẹyẹ Duanwu, jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ayẹyẹ ìbílẹ̀ China tí ó ṣe pàtàkì jùlọ, tí a ń ṣe ní ọjọ́ karùn-ún oṣù karùn-ún oṣù òṣùpá. Pẹ̀lú ìtàn tí ó ju ẹgbẹ̀rún méjì ọdún lọ, ayẹyẹ yìí fìdí múlẹ̀ jinlẹ̀ nínú àṣà China, ó sì kún fún àwọn àṣà àti ìtumọ̀ àmì.
Ìpilẹ̀ṣẹ̀ ayẹyẹ ọkọ̀ ojú omi Dragoni kún fún ìtàn àròsọ, pẹ̀lú ìtàn tó gbajúmọ̀ jùlọ tó ń yípo Qu Yuan, akéwì àti olóṣèlú láti Ìpínlẹ̀ Chu àtijọ́ ní àsìkò Ogun. Nígbà tí Qu Yuan ń dààmú nípa ìdínkù orílẹ̀-èdè rẹ̀ àti ìgbèkùn ìṣèlú rẹ̀, ó rì sínú Odò Miluo. Ní ìgbìyànjú láti gbà á là àti láti dènà kí ẹja má baà jẹ òkú rẹ̀, àwọn ará ìlú sáré jáde nínú ọkọ̀ ojú omi wọn, wọ́n ń lu ìlù láti dẹ́rù ba ẹja náà, wọ́n sì ń ju zongzi, àwọn ìrẹsì dídí tí a fi ewé bamboo wé sínú omi láti fún wọn ní oúnjẹ. Ìtàn àròsọ yìí ló fi ìpìlẹ̀ lélẹ̀ fún àṣà méjì pàtàkì nínú ayẹyẹ náà: ìdíje ọkọ̀ ojú omi dragoni àti jíjẹ zongzi.
Zongzi, oúnjẹ ìbílẹ̀ tí wọ́n ń jẹ ní àsè náà, wà ní onírúurú ìrísí àti adùn. Irú oúnjẹ tí ó wọ́pọ̀ jùlọ ni a fi irẹsì aládùn ṣe, tí a sábà máa ń fi àwọn èròjà bíi ìpara ewa pupa dídùn, ẹyin pepeye tí a fi iyọ̀ sí, tàbí ẹran ẹlẹ́dẹ̀ dídùn kún. Zongzi tí a fi ewé bamboo tàbí ewé reed dì mọ́ra, ó ní òórùn dídùn àti ìrísí àrà ọ̀tọ̀. Ṣíṣe àti pínpín zongzi kì í ṣe àṣà oúnjẹ nìkan, ṣùgbọ́n ó tún jẹ́ ọ̀nà láti pa ìdè ìdílé àti àṣà ìbílẹ̀ mọ́.
Yàtọ̀ sí eré ìje ọkọ̀ ojú omi dragoni àti jíjẹ zongzi, àwọn àṣà mìíràn tún wà tí ó ní í ṣe pẹ̀lú ayẹyẹ náà. Wọ́n gbàgbọ́ pé gbígbé ewé mugwort àti calamus sí ẹnu ọ̀nà máa ń lé àwọn ẹ̀mí búburú kúrò, ó sì máa ń mú oríire wá. Wọ́n gbàgbọ́ pé wíwọ àwọn ẹ̀gbà ọwọ́ sílíkì aláwọ̀ pupa, tí a mọ̀ sí “sílíkì aláwọ̀ márùn-ún,” máa ń dáàbò bo àwọn ọmọdé kúrò nínú àìsàn. Àwọn agbègbè kan tún ní àṣà mímu wáìnì realgar, àṣà kan tí ó wá láti inú ìgbàgbọ́ pé ó lè lé àwọn ejò olóró àti àwọn agbára búburú kúrò.
Lónìí, Àjọyọ̀ Ọkọ̀ Ojú Omi Dragoni ti kọjá ààlà àṣà rẹ̀, ó sì ti gba ìdámọ̀ kárí ayé. Àwọn ìdíje ọkọ̀ ojú omi Dragoni ni wọ́n ń ṣe ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ orílẹ̀-èdè kárí ayé, èyí tí ó ń fa àwọn ènìyàn láti oríṣiríṣi ipò wá. Ó ń ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí afárá, tí ó so àwọn àṣà ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ pọ̀, tí ó sì ń gbé òye ara wọn lárugẹ. Ju ayẹyẹ lásán lọ, Àjọyọ̀ Ọkọ̀ Ojú Omi Dragoni náà fi ọ̀wọ̀ tí àwọn ará China ní fún ìtàn, ìwá wọn láti ṣe ìdájọ́ òdodo, àti ìmọ̀lára wọn nípa àwùjọ hàn. Ó ń rán wa létí pàtàkì pípa àṣà ìbílẹ̀ mọ́ nínú ayé tí ń yípadà kíákíá, kí a sì fi wọ́n lé àwọn ìran tí ń bọ̀ lọ́wọ́.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹfà-03-2025