Ìwọ̀n ìwọ̀n wáyà tọ́ka sí wíwọ̀n ìwọ̀n ìlà-oòrùn wáyà náà. Èyí jẹ́ kókó pàtàkì láti gbé yẹ̀wò nígbà tí a bá ń yan wáyà tí ó tọ́ fún ohun èlò pàtó kan. Ìwọ̀n ìwọ̀n wáyà sábà máa ń jẹ́ àmì-ìpele. Bí nọ́mbà náà bá ṣe kéré tó, bẹ́ẹ̀ ni ìlà-oòrùn wáyà náà ṣe pọ̀ sí i. Bí nọ́mbà náà bá ṣe pọ̀ sí i, bẹ́ẹ̀ ni ìlà-oòrùn wáyà náà ṣe kéré sí i. Láti lè lóye ìwọ̀n ìwọ̀n wáyà náà ní ìtòlẹ́sẹẹsẹ, ó ṣe pàtàkì láti ní òye ìpìlẹ̀ nípa ètò ìwọ̀n wáyà náà.
Ètò ìwọ̀n waya jẹ́ ọ̀nà tí a gbà ń wọn ìwọ̀n waya tí a sì sábà máa ń lò ní Amẹ́ríkà. Ọ̀nà ìwọ̀n waya tí a lò jùlọ ni ètò American Wire Gauge (AWG). Nínú àwọn ètò AWG, ìwọ̀n waya wà láti 0000 (4/0) sí 40, níbi tí 0000 jẹ́ ìwọ̀n waya tí ó pọ̀ jùlọ àti 40 jẹ́ ìwọ̀n waya tí ó kéré jùlọ.

Táblì 1: àtẹ ìwọ̀n wáyà
Nínú ẹ̀ka ìmọ̀ ìjìnlẹ̀, ìyẹn ni pé, ìwádìí ìmọ̀ sáyẹ́ǹsì nípa wíwọ̀n, a ń lo àwọn ìwọ̀n wáyà láti wọn àwọn ìwọ̀n tàbí agbègbè ààlà ti àwọn wáyà yíká, líle, tí kò ní irin, àti tí ń darí iná mànàmáná. Nípa lílo ìwọ̀n tàbí agbègbè ààlà ti wáyà náà, àwọn ìwọ̀n wáyà ń ran àwọn olùlò lọ́wọ́ láti mọ agbára gbígbé wáyà tí ń darí iná mànàmáná lọ́wọ́lọ́wọ́.
Àwọn ìwọ̀n ìwọ̀n wáyà kìí ṣe pé ó ń pinnu iye ìṣàn omi tí a lè gbé jáde tàbí tí a lè gbà kọjá láìléwu nìkan ni, ṣùgbọ́n ó tún ń pinnu resistance wáyà náà pẹ̀lú ìwọ̀n rẹ̀ fún ìwọ̀n gígùn rẹ̀. Ìwọ̀n wáyà tún ń fi ìwọ̀n ìdarí tí àwọn elekitironi ń ṣàn hàn. Fún ìgbékalẹ̀ tó dára jùlọ, a gbọ́dọ̀ mú kí adarí wáyà pọ̀ sí i láti dín ìdènà kù.
Lílóye ìwọ̀n ìwọ̀n wáyà ní ìtòlẹ́sẹẹsẹ ṣe pàtàkì fún onírúurú ohun èlò bíi wáyà iná mànàmáná, wáyà ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ. Yíyan ìwọ̀n ìwọ̀n wáyà tó tọ́ ṣe pàtàkì láti rí i dájú pé wáyà náà lè gbé ìṣàn omi tí a fẹ́ láìsí ìgbóná jù tàbí kí ó fa ìfàsẹ́yìn fóltéèjì.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: May-03-2024